Mua đất “dính” quy hoạch được bồi thường thế nào?

Thảo luận trong 'Tin tức -Kinh nghiệm' bắt đầu bởi Thai Chu, 10 Tháng mười một 2017.

    1. Tỉnh thành:

      Toàn Quốc
    2. Nhu Cầu:

      Rao vặt
    3. Tình trạng:

      Tin tức
    4. Giá bán :

      0 VNĐ
    1. Số điện thoại:

    2. Địa chỉ:

    3. Thông Tin:

      10 Tháng mười một 2017, 0 Trả lời, 137 Đọc
  1. Thai Chu

    Thai Chu Guest

    Mua đất quy hoạch có bị hạn chế quyền?


    Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw cho biết, tại khoản 2 Điều 49, Luật Đất đai 2013 quy định, trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch để được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất, nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, người mua đất thuộc diện quy hoạch cần chú ý xem mảnh đất đó đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm hay chưa. Nếu có thì quyền của người sử dụng đất sẽ bị hạn chế.

    Mua đất “dính” quy hoạch có được đền bù không?


    Người mua đất thuộc một trong các trường hợp dưới đây sẽ được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất.

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này;

    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp…

    [​IMG]

    Đất bị thu hồi sẽ được bồi thường thế nào?


    Khoản 2 Điều 74, Luật Đất đai năm 2013 quy định, việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do UBND cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất. Hộ gia đình, cá nhân được bồi thường theo diện tích bị thu hồi nhân với giá đất đối với loại đất thu hồi.

    Khoản 2 Điều 9 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định về bồi thường hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất, phần giá trị tài sản gắn liền với đất khi bị thu hồi thì được bồi thường một khoản bằng: Tgt = G1 – G1/T x T1

    Trong đó:

    • Tgt: Giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại;
    • G1: Giá trị xây mới nhà, công trình bị thiệt hại có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ quản lý chuyên ngành ban hành;
    • T: Thời gian khấu hao áp dụng đối với nhà, công trình bị thiệt hại;
    • T1: Thời gian mà nhà, công trình bị thiệt hại đã qua sử dụng.

    MuaBanNhaDat theo TBKD
     

Chia sẻ trang này